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*Wavuvi wafurahia soko jipya la samaki#

Na Peti Siyame, Kalambo

AVUVI wa Wilaya
ya Kalambo mkoani
Rukwa wamefurahia

kujengewa soko la kisasa la
samaki lililopo mwambao mwa

Kasanga wilayani Kalambo.

“Kwa zaidi ya miaka minane, sisi

wavuvi tulikuwa tukitumikishwa. -
na wamiliki wa kampuni za uvuvi
zilizopo katika Mji wa Mpulungu -

' mwambao mwa Ziwa Tanganyika
upande wa Zambia.

“Walikuwa wakitupatia maboti
ya uvuvi, injini, mafuta na zana
bora za uvuvi, sasa kuvua lazima
tukawauzie lakini kwa bei wanayo-
panga wenyewe,” alisema mmoja
wa wavuvi hao, Joseph Sichilima.

Kauli yake hiyo iliungwa mkono

na wavuvi wengme wakiwemo
John Sikazwe na John Chifunda.
Soko hilo ambalo ujenzi wake
uligharimu Sh 802,488,528 lilifunigu-
liwa rasmi Februari 23, mwaka 2012
na aliyekuwa Makamu wa Pili wa

- Rais, Dk Mohamed Gharib Bllal
Ziwa Tanganyika katika Kataya *

Ujenzi wake
ulianza .
Desemba
mwaka
2009 -
naku- - -
kamilika
mwaka 2011 ambapo k1a51
kikubwa umefadhiliwana -
Jumuiya ya Ulaya (EU).

Lilijengwa na Mtandao'wa . .
Vikundi vya Wakulima Tanzania- .
(Mviwata) kwa kushirikiana na
GRET na Halmashauri ya Wilaya

LN

' .

ya Sumbawanga kabla.ya kugawa-_

.

*‘é;e;&f '

nywa na kuundwa Halmashaun ya
Kalambo.

. Kwa upande wake, Mkuru- .

‘'genzi wa Wilaya ya Kalambo, Palela -

Msongela akizungumza na wavuvi

. hao sokoni hapo, aliwapatia miezi - -
miwili kufanya shughuli zao "

i+, bila kulipia ushuru.

* po wavuvi wakivua samaki
wabichi watakuwa wakihi-
fadhiwa katika chumba

cha barafu kabla ya

~ mali wanawake ambao
" watawauzia wateja.
... Akifafanua alisema .
SRR kutakuwa na.minada mi--

tatu itakayofanyika sokoni -
" iliyokuwepo.ilikuwa kutokuwepo

hapo kila Jumapili, Iumanne
na Alhamisi.
. ”Changamqgo kubwa ni *

- Alisema utaratibu ulio-

- kuwauza kwa wajasiria- -

kwamba soko halina chumba kina-
chohifadhi baridi kali chenye uwezo-
wa kuhifadhi samaki kwa dakika
chini ya 30,” alisisitiza.
Aliitaja changamoto nyingine
kuwa soko linafurika maji pmd1
" maji ziwani yakijaa ambapo miun-
dombinu iliyopo haiwezi kupitisha
maji hayo ya kuyamwaga umbali
mrefu kutoka hapb.
Kwa upande wake, Mwenyekiti .
wa Kamati ya Soko, Kennedy -
.Sinyangwe alisema takribani watu -
70,000 wanaoishi katika vijiji vina-"

" vyozunguka eneo hilo wanashughu-

lika na uvuvi.-

Aliongeza wastani wa tani
170,000 za samaki zinavuliwa kwa
mwaka na changamoto kubwa

kwa soko la uhaklka lenye ushin-
dani. .

AR

“Katik
kampeni |
kubwa za
watatu ar
kwanza a
mshindi
¢ Cape Tov
Nna wa tat
vya Zanz
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wataghar

ikiwemo

.| pamojan:

Kwan
kampeni
imeanza |
2020ipo
wote war
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jwa nuo urakapodaruoiuwa. Lhnina, Wapo salama.

_Katibu Mkuu wa Mpaka sasa nchi 101
. o Wizara ya Mambo ya kati ya194 duniani zime-
- RoX i k. A : Nje na Ushirikiano wa athirika kwa ugonjwa

N:;|bu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe akizungumza wakati wa ufunguzi wa kongamano la vijana kuhusu kilimo - Afrika Mashariki wa Tan- huo. China na Italia zina-
mjini Chato mkoani Geita juzi ambalo lilishirikisha vijana kutoka mikoa ya Shinyanga, Kagera na Geita. zania, Balozi Wilbert Ibuge  ongoza kwa maambukizi
(Na Mpigapicha Wetu). alisema ajenda ambazo na vifo vingi.
7 Ukaguzi wanaokata nyama kwa magogo leo %*
? Na Lucy Lyatuu kujipanga kwa utekelezaji akiongeza wamejipangana  mabucha. : -~ BodiyaNyamaimesema mwaka jana bodi hiyo
; huo vinaendelea. wataalamu wao na wa Jiji. Aliwataka wauzaji wa matumizi ya magogo ya- ilisema mwisho wa kutumia %
1 ODI ya Nyama Aliitaja mikoa itakayo- Alisema magogo katika ~ nyama kujitayarisha na natishia afya za walaji na magogo ya kukatia nyama 3
¢ Tanzania (TMB) anza ukaguzi wa bucha kukata nyama sio mazuri utekelezaji wa kanuni mpya  kutaka wamiliki kutafuta ni Septemba 30, mwaka §
i imesema kuwa zinazotumia magogo ni kiafya ndio maana bodi zinazowataka kuachanana ~ mashine za umeme za mis-  jana. §

kuanzia leo itaanza uk- Dar es Salaam, Mwanza, imekuwa ikipinga kuende-  utumiaji magogo kukata umeno. llielezwa magogo hayo
. aguzi wa bucha zinazoe-  Arusha, Manyara, Mbeya, leakutu-  mika katika Tnyama. “Yale magogo ya kukatia husababisha upotevu wa 3
. ndelea kutumia magogo  Singida na Morogoro. Rt = i nyama huhifadhi uchafu nyama, katika kilo 100 S
| kukata nyama. “Tumepanga watu wa o g e wa mabaki ya nyama na kilo moja hupotea na kwa
¥ Kaimu Msajili wa TMB, ukaguzi, muda wowote vijidudu nabaadaye huleta ~ mwaka muuzaji anapoteza

Iman Sichalwe alisema wataanza kwani hata barua magonjwa kwa walaji,” Sh milioni 3.8 inayotosha

jana alipozungumza na kutoka Tamisemi zimesa- alisema. kununua mashine ya kisasa

HabariLEO kuwa vikao vya  mbazwa,” alisema Sichalwe

Kuanzia Septemba kukatia.
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Dar es Salaam.
Wafugaji nchini wam-
etakiwa kuwekeza zaidi
katika kuku na nguruwe
ili kuziba pengo la upun-
gufu wa nyama nyekundu
kwa tani 130 unaota-
rajiwa kutokea mwaka
2022.

Wito huo umetolewa
na Katibu Mkuu Wizara
Mifugo, Elisante Ole
Gabriel katika mkutano
wake na vyama vya waf-
ugaji kuku, nguruwe na
wadau wa ngozi.

Alisema wadau
wanapaswa kuchukulia

- RUSAINT Watakiwa ku

changamoto hiyo kama
fursa ya kujiingizia kipato
zaidi.

“Mara zote huwa
tunasema changamoto
inapotokea sehemu moja
ni fursa kwa upande
wa pili, nadhani ni
wakati muafaka wadau
wawekeze katika sekta
hii ya nyama nyeupe,”
alisema Ole Gabriel.

“Kufanya hivi kutatu-
hakikishia kuwa tunafidia
hayo mahitaji yanayohit-
ajika. Lakini bado ulaji wa
nyama kwa Watanzania
uko chini, nitumie fursa

oy v o o

hii kuhamasisha watu
waongeze kiwango (cha
kula nyama).”

Alisema kwa mujibu
Shirika la Kilimo na
Chakula Duniani (FAO)

“mtu mmoja anatakiwa

kula kilo 50 za nyama.
kwa mwaka huku wakati
kwa Tanzania mtu mmoja
anasadikika kula wastani
wa kilo 15 kwa mwaka.
“Sasa niwaombe
Watanzania, ili hawa
watu wanaotaka
kuwekeza katika nyama
nyeupe waweze kufani-
kiwa ni vyema tujifunze -

fuga kuku, nguruwe

_tunaanza kutafuta kuku

o

e e £ R

kula vya kwetu, kwa nini

kutoka nje wakati tuna
kuku milioni 79, kwa nini
tuagize mayai kutoka nje. :

“Tujifunze kupenda =
vyetu na nyama nyeupe
ina faida kwa sababu
kiafya inaaminika kuwa
haina lehemu ndiyo
maana watu wengi
wanahamia katika
matumizi ya nyama
hiyo,” alisema Ole Gabriel
Gabriel.

(Aurea Simtowe)

Pngowi2002@yahoo.coi'n.
0754 653 740
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Na Mwandishi Wetu

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, Prof. Elisante Ole Gabriel,
amewataka wafugaji nchini kuzingatia
ubora wa mifugo na sio wingi ili kupata
mazao yenye kuwanufaisha kiuchumi

ni Dodoma jana, wakan akiwakaribisha.

wawekezaji wa kampuni ya kuchakata
na kusambaza nyama ya Tanfroz Limit-
ed inayomilikiwa na wawekezaji kutoka
Ubelgiji na Ufaransa, walipofika ofisini
kwake kujitambulisha. .

Alisema kubadilika njia ya ufugajl
kutoka wa uchungaji kwenda wa kisasa
unaozingatia sayansi utamletea tija mfu-
gaji na kunufaika kiuchumi.

Prof. Gabriel alisema azma ya seri-
kali inasisitiza uchumi wa viwanda na

£ “’;’2. B o4 i
[ v ",“‘S‘?

Wafugaji washauriwa *
kuzingatia ubora mifugo

‘itafanikiwa kupata masoko ya nyama
katika nchi za mashariki ya mbali na
sehemu mbalimbali duniani.

Aidha, alisema uboreshaji wa mazao
yatokanayo na mifugo kama nyama,
maziwa na ngozi ni jambo muhimu ku-
tumika kama malighafi.

Meneja wa kampuni ya CRV, Hielke
Sportel, alisema kuwa ni vema wafugaji
wakawa na ushirikiano katika kubadil-
ishana habari na elimu mbalimbali za
ufugaji bora wenye tija.

Kwa upande wake Mkurugenzi
Mkuu wa Taasisi ya Utafiti nchini (TA-
LIRI), Dk. Eligy Shirima, aliwashukuru
wawekezaji hao kwa kutambua fursa
mbalimbali zilizopo katika sekta ya
mifugo na kuahidi Luwapa ushirikiano
kila mapohltajlka ili kuwainua wafugaji

haiwezi kufanikiwa bila kuboresha sek-
ta ya mifugo, ambayo hutegemewa kwa
malighafi za viwandani.

Katibu Mkuu ‘huyo aliwaahidi kutoa
ushirikiano na wataalamu wake katika
hatua mbalimbali za kuanzisha mradi
wa ufugaji, ambao utawanufaisha Wa-
tanzania.

. Mradi huo umeanza kwa majaribio
mkoani Iringa katika eneo la Mgagao
ambako kuna shamba lenye ngombe
zaidi ya 200.

Mkurugenzi wa kampuni ya Tanftoz

" Limited, Luc Battel, alisema Tanzania

ina fursa kubwa ya uwekezaji katika sek-
ta ya mifugo kutokana na wingi wake.
Alisisitiza kupata mifugo yenye ubora
ni lazima kuwapo na utaratibu una-
okubalika kitaifa na kimataifa.
Alisema kupitia mradi huo, Tanzania
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WAJENGEWE UELEWA ol 2 G
Jeremiah Wandili, Katibu Mkuu wa =
Mtandao wa Asasi za Kiraia Kinondoni,
alisema msingi wa kukabiliana na

athari hizo ni kujenga uelewa kwa 4
wananchi kwani wao ndio waathirika .
wakubwa, WAN

AOTUHUMIWA kuishi nchinj kin
mbalimbali, Dar es Salaam, juzi,(

Kinyume chasheria, wakipanda lori la Idara yaUhamiaji, baada ya kul;amatwa katikamaeneo
Picha na Christopher Lissa), ]

*Wafugaji watakiwa kuzingatia ubora wa mifugo, sio wingi¥
Na MWANDISHI WETU Kaliyo bora, ndipo atakapoanza )

ufaidika na kazi ya ufugaji.

KATIBU Mkuu Wizara ya Mifugo na

aut : katika maeneo ya Mgagao, ambako  duniani iwapo tu ngombe au mbuzi
"Azma ya serikali ya'awamu ya = kuna shamba lenye ngombe zaidiya  watafugwa katika mazingira bora na

Uvuvi (Mifugo), Profesa Elisante r?Ie tano chini ya Rai; Dk. John Magufgli, N 200. - kuepushwa na maradhi, yakiwemo
Gabriel, amewataka wafugaji nchini  inayosisitiza uchumi- wa viwan a, eali Akizungumza kwa niaba_ ya ; ] idomo,
kuzingatia ubora wa mifugo kwani  haiwezi kufanikiwa ~ vizuri  bila Azma ya Sﬁrlkall kampunihigyo, Mkurugenziwa Tanftoz mag:lri]év:;gzaamﬁxanaurgocizgc;ﬁ Wl
ndio “utawanufaisha kiuchumi, sic  kuboresha mifugo, ambayo mazao ya awamu ya tano Limited, Luc Battel, alisema Tanzania mbari ™ muhime katke o
wingi wa mifugo. yake hutegemewa kama malighafi za chini a Rais Dk ina fursa kubwa ya uwekezaji katika b 2 mifus ki mé’ana

Akizungumza jana, Jijini Dodoma,  viwandani,"alisema. R o sekta ya mifugo kutokana nawingiwa ~ Mazao bora y: g0 Kw .
wakati akiwakaribisha ~ wawekezaji Profesa  Elisante  aliwaahidi  John Ma l.lfu‘l, mifugo iliyopo nchini, ya nyama, T(aznwa na fllg?‘Zl.rB"‘\( ?&g
wa kampuni ya kuchakata na  wawekezaji hao ushirikiano katika |nayosis|tizam Alisistiza kuwa mifugo yenye h}.utunzjlka b?_ma |_n|11aalga i Clh inia
kusambaza nyama ya Tanfroz hatua mbalimbali kwa lengo la- manufaa ni il yenye ubora VIwa“rl}_ lfEn‘iakliwai;tika‘)ljboreshéji\va
Limited, inayomilikiwa na wawekezaji  kufanikisha mradi  huo, ambao Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo unaotakiwa kitaifa na kimataifa. mbarilnlcjhini ivemavehugefeahons
kutoka nchini Ubelg:ji na Ufarfansai ukisha;(anzq r:smiéfug;jaiwagufﬂsgg na Uvuvi (Mifugo), Tanxl:\?gugi?z:‘fzalnikiwguyﬁupat:hsfgi.lt; R L e wa Al e v

isante, alisema mfugaji  wawekezaji na w. 1 ; { Z i 3 O o

gt?l[:;aoarilas ntufugaji wa kisayagnsji nchini naJ kwa majaribio, alisema irﬂofgsa Eixsarztﬂe Oke Gab”s‘ masoko ya nyama katika nchi za  mbari na elimu mbalimbali za ufugj
na kuanza kupata mazao ya mifugo  mradi huo umeanzia mkoani Iringa

mashariki ya mbali na kwingineko borawenye tija," alisema.
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